Hỏi & Đáp về hóa đơn GTGT

in_hoa_don

H:Là công ty TNHH , chậm nộp hủy hóa đơn và đã lỡ xuất hóa đơn tháng 4 , tháng 5 nay phải làm báo cáo thuế và hồ sơ hủy hóa đơn làm sao ? mức phạt có nặng lắm không

Trả lời:Theo thông tin bạn cung cấp, căn cứ các quy định hiện hành liên quan đến lĩnh vực quản lý, phát hành và sử dụng hóa đơn. Hợp Nhất có ý kiến tư vấn như sau :

1. Công ty chị không nộp hồ sơ thanh hủy hóa đơn đúng quy định (chậm nhất là ngày 31.03.2011) : Vi phạm Khoản 3 - Điều 33 - Nghị định 51/2010/NĐ-CP ban hành ngày 14.05.2010.- Mức phạt từ 2.000.000đ đến 10.000.000đ.

- Nếu công ty bạn không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ, thì mức phạt cho hành vi vi phạm trên là 6.000.000đ

2. Hóa đơn công ty bạn đã hết hạn sử dụng. Nhưng bạn không thanh hủy. Mà vẫn dùng để xuất cho khách hàng trong tháng 4 và tháng 5. Hành vi này là hành vi lập hóa đơn bất hợp pháp. Vi phạm Khoản 7 - Điều 33 - Nghị định 51/2010/NĐ-CP ban hành ngày 14.05.2010.- Mức phạt từ 12.000.000đ đến 60.000.000đ. - Nếu công ty bạn đã thu hồi các hóa đơn này về, và lập biên bản hủy các hóa đơn này với người mua, thì được xem là một tình tiết giảm nhẹ. Mức phạt sẽ từ 12.000.000đ đến 30.000.000đBạn nên tìm hiểu thật kỹ nội dung Nghị định 51 và Thông tư 153 quy định về việc quản lý, phát hành và sử dụng hóa đơn để thực hiện đúng các quy định của pháp luật.Lên phía trênHóa đơn in

Câu hỏi:Doanh nghiệp đã đặt in hóa đơn. Nhưng hóa đơn mua của cơ quan thuế vẫn còn. Doanh nghiệp muốn hủy hóa đơn cũ và sử dụng hóa đơn mới. Vậy hồ sơ hủy hóa đơn cũ và sử dụng hóa đơn mới gồm những gì ?

Trả lời:Hiện tại, có một số doanh nghiệp đã hoàn tất các thủ tục liên quan đến việc sử dụng hóa đơn đặt in (hoặc tự in) nhưng lượng hóa đơn mua của cơ quan thuế vẫn còn. Nay doanh nghiệp muốn sử dụng hóa đơn mới. Vậy lượng hóa đơn đã mua của cơ quan thuế sẽ xữ lý ra sao ?Căn cứ Mục c - Khoản 1 - Điều 19 - Thông tư 153/2010/TT-BTC ban hành ngày 28/09/2010 của Bộ Tài Chính hướng dẫn xử lý hóa đơn trong các trường hợp không tiếp tục sử dụng.Theo đó, doanh nghiệp nếu muốn sử dụng hóa đơn mới, phải lập hồ sơ hủy hóa đơn cũ và thông báo cho cơ quan thuế biết.Hồ sơ hủy hóa đơn thực hiện theo điều 27 của thông tư này.

SONG LUẬT ĐỒNG HÀNH CÙNG DOANH NGHIỆP

TƯ VẤN LUẬT - DỊCH VỤ KẾ TOÁN SONG LUẬT
Địa chỉ: 216 Nguyễn Hồng Đào, Phường 14, Quận Tân Bình, Tp.HCM
Điện thoại: 028 3849 0229 - 0979 309 779
Hotline:028 3849 0229 - 0979 309 779
Email: songluat@gmail.com
Website:www.songluat.vn


Người viết : admin

Các tin khác